

**HOTUBA YA MGENI RASMI, MHESHIMIWA CHRISTINA S. MNDEME,
MKUU WA MKOA AKIFUNGA TAMASHA LA KUMBUKIZI LA VITA VYA
MAJI MAJI NA UTALII WA UTAMADUNI, TAREHE 27 FEBRUARI, 2020
MJINI SONGEA**

Mheshimiwa, Dkt. Nzuki, Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili;

Chifu Emmanuel Zulu, Chifu wa Wangoni;

Mtemi Fundikira, kutoka Tabora;

Mheshimiwa Odo Mwisho, Mwenyekiti wa CCM Mkoa, Ruvuma;

Mheshimiwa Abdully Msheweji, Meya Manispaa ya Songea;

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya;

Viongozi wa vyombo vya Ulinzi na Usalama;

Watumishi wa Wizara ya Maliasili na Utalii;

Viongozi wa vyama vya Siasa;

Viongozi wa dini;

Waandishi wa Habari;

Wageni waalikwa;

Mabibi na Mabwana; Itifaki imezingatiwa.

Mheshimiwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na Wageni waalikwa,

Awali ya yote napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa kunikaribisha kuwa Mgeni Rasmi katika tamasha hili la Kumi na Moja (11) la Kumbukizi ya Mashujaa wa Vita ya Maji Maji na Utalii wa Utamaduni. Hii ni fursa kubwa na ya pekee kwangu kushiriki katika kuenzi uzalendo waliokuwa nao mababu zetu, waliopambana dhidi ya utawala wa wakoloni. Mababu hawa wanadhihirisha kuwa **“Mchango wa Vita vya Maji Maji Katika Kuendeleza na Kurithisha Utamaduni kwa Maendeleo ya Taifa”**.

Mheshimiwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na Wageni waalikwa,

Historia ya Tanzania haiwezi kutimia bila kutaja Mashujaa wa makabila mbali mbali wakiwemo hawa wa Maji Maji ambao walitoa uhai wao kupinga uvamizi wa tawala za kikoloni. Mashujaa hawa walitumia mbinu na silaha za asili dhidi ya wakoloni waliokuwa na silaha imara. Hata hivyo, pamoja na kushindwa vita na wengine kunyongwa, walipanda mbegu ya Utaifa, Uzalendo, Ukakamavu, Amani, Upendo na Mshikamano kwa jamii zao. Mbinu walizotumia mababu zetu hawa, zimeendelea kuboreshwa na kuendelezwa kuwa mbinu za kisasa za kulinda mipaka na rasilimali za taifa letu.

Mheshimiwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili,

Pamoja na Tamasha hili, Mkoa wa Ruvuma uliongeza Kumbukumbu nyingine ambayo ni Makumbusho ya Dkt. Hayati Rashid Mfaume Kawawa; “Simba wa Vita” ambaye ni miongoni mwa Waasisi wa Taifa letu. Kwa maana hiyo, Mkoa wa Ruvuma kwa sasa una makumbusho mbili – Makumbusho ya Maji Maji na Makumbusho ya Dkt. Hayati Rashid Mfaume Kawawa. Hii ni hatua kubwa ya kuendeleza urithi wa Taifa letu.

Ndugu Wageni waalikwa;

Kumbukumbu za Mashujaa wa Vita ya Maji Maji na Kumbukumbu za Waasisi wa Taifa letu zinawezesha Kizazi cha sasa na kijacho kuendelea kuona na kujifunza namna ambavyo baadhi ya Watanzania wamekuwa wakijitolea maisha yao katika kulinda uhuru wetu na rasilimali za taifa. Pamoja na kuwa ni Kumbukumbu za Taifa na Vituo vya Mafunzo; pia ni Vivutio vya Utalii. Kumbukumbu hizi zinatembelewa na watalii na tumefafanuliwa kuwa Sera ya Malikale inaruhusu watu binafsi kumiliki maeneo ya malikale, bado mwikio ni mdogo. Natoa wito kwa Wanaruvuma na Watanzania kwa ujumla, kushirikiana na Wizara ya Maliasili na Utalii kutumia kumbukumbu hizi kama vyanzo vya ajira ili ziendeleo kuchangia katika kupigana vita dhidi ya adui umasikini wa kipato kama ambavyo zilitumika kupigana vita dhidi ya uvamizi wa wakoloni.

Mheshimiwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili

Katika utambulisho wa Wageni tumeona kuwa Tamasha hili lina wageni kutoka nchi jirani ya Malawi. Napenda nitamke kwamba kwa uzoefu wangu, kitendo cha ushiriki wa wageni kutoka nje ya nchi, ni nyenzo nzuri ya kuimarisha urafiki na ujirani mwema, jambo ambalo ni muhimu katika kudumisha amani baina ya Taifa letu, nchi jirani na Bara la Afrika kwa ujumla. Natoa wito Tamasha hili liendeleo kutumika na kuhakikisha kuwa Historia ya Vita ya Maji Maji inakuwa nyenzo muhimu ya ajira, kuimarisha umoja na mshikamano miongoni mwa nchi jirani, jamii za mikoa ya Kusini, Tanzania nzima na Bara la Afrika kwa ujumla.

Mheshimiwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na Wageni waalikwa,

Takribani miaka mia moja na kumi na tatu (113) iliyopita, Mashujaa wa Vita ya Maji Maji ambao leo hii tunawaenzi kupitia Mkoa wa Ruvuma na Wizara ya Maliasili na Utalii walitumia mbinu za asili kama vile “Dhana ya Maji” katika kuhimiza Uzalendo kwa jamii zao na kufanikiwa kuweka na kuacha historia ambayo imedumu hadi leo. Naomba niwakumbushe kuwa njia nzuri zaidi na ya pekee ya kuendelea kuwaenzi Mashujaa hawa; na Waasisi wa Uzalendo kwa Taifa letu ni kutekeleza kwa vitendo dhana ya uzalendo kwa kufanya kazi kwa bidii, kulinda rasilimali za taifa, kupambana na kuzuia rushwa, ujangili wa wanyamapori na madawa ya kulevya.

Haitakuwa na maana yoyote kujipambanua kuwa sisi ni Wazalendo, wakati huo huo rasilimali za taifa zikiendelea kupotea na kunufaisha watu wachache.

Mheshimiwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na Wageni waalikwa,

Naomba nimalizie kwa kuwapongeza na kuwashukuru wananchi wote na vikundi mbalimbali vya burudani waliojitokeza leo katika kuwaenzi Mashujaa Wetu wa Vita vya Maji Maji. Baada ya maelezo hayo, nachukua fursa hii kutamka kwamba Tamasha la kumbukizi ya Mashujaa wa Vita ya Maji Maji na Utalii wa Utamaduni kwa mwaka 2020 limefungwa rasmi.

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA.